![](http://www.secondarytak.go.th/wp-content/uploads/2024/07/452921281_1008597164603517_956760841838821368_n-1076x593.jpg)
ขอแสดงความยินดีกับนักเรียนโรงเรียนผดุงปัญญา ที่สามารถผ่านเข้ารอบตัดสิน 10 ทีมสุดท้าย โครงการการแข่งขันคณิตศาสตร์วิชาการ ระดับประเทศ ครั้งที่ 9 ชิงถ้วยพระราชทานสมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้า กรมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดา ฯ สยามบรมราชกุมารี การแข่งขันโครงงานคณิตศาสตร์ ประเภทสร้างทฤษฎีหรือคำอธิบายทางคณิตศาสตร์ ระดับมัธยมศึกษาตอนต้น เรื่อง “การแบ่งรูปสี่เหลี่ยมจัตุรัสขนาดใด ๆ เป็น n คี่ส่วนที่เท่ากัน จากการพับกระดาษโอริงามิ” จัดทำโดย เด็กชายณัฐภัทร หลอมทอง เด็กชายพชร คุ้มขลัง และเด็กหญิงอรวรา วงษ
![](http://www.secondarytak.go.th/wp-content/uploads/2024/07/S__37781540-1076x593.jpg)
วันที่ 22 กรกฏาคม 2567 โรงเรียนผดุงปัญญาได้รับทุนวิจัยโครงการอนุรักษ์พันธุกรรมพืชอันเนื่องมาจากพระราชดำริสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯสยามบรมราชกุมารี(อพ.สธ.) จากสำนักงานการวิจัยแห่งชาติ(วช.) เข้าร่วมเสวนา ในงาน “มหกรรมส่งเสริมการใช้ประโยชน์ อววน. เพื่อการพัฒนาเศรษฐกิจไทยอย่างยั่งยืนด้วยพลัง สหวิทยาการ (อว. แฟร์ : SCI POWER FOR FUTURE THAILAND) ณ ห้องประชมุ MR 209 ชั้น 2 ศูนย์การประชุมแห่งชาติ
![](http://www.secondarytak.go.th/wp-content/uploads/2024/07/S__8388614-1076x593.jpg)
วันที่ 11 กรกฏาคม 2567 โรงเรียนผดุงปัญญา กลุ่มบริหารทั่วไปจัดอบรมการป้องกันอัคคีภัย การช่วยฟื้นคืนชีพด้วยวิธีปั้มหัวใจ (CPR) และการฝึกซ้อมแผนอพยพหนีไฟโดยได้รับความอนุเคราะห์วิทยากรจากสำนักงานป้องกันและบรรเทาสาธารณภัย จังหวัดตาก และเทศบาลตำบลไม้งาม ณ หอประชุมพะยอม โรงเรียนผดุงปัญญา
![](http://www.secondarytak.go.th/wp-content/uploads/2024/07/449701085_992708569525710_7126247247164834091_n.jpg)
วันที่ 1 กรกฏาคม 2567 นายสนั่น วงษ์ดี ผู้อำนวยการโรงเรียนผดุงปัญญา มอบหมายให้ นายชานนท์ คำปิวทา รองผู้อำนวยการโรงเรียนผดุงปัญญา ผู้กำกับลูกเสือ ลูกเสือและเนตรนารี ระดับชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 2 เข้าร่วมพิธีทบทวนคำปฏิญาณและสวนสนาม เนื่องในวันคล้ายวันสถาปนาคณะลูกเสือแห่งชาติ ประจำปี 2567 เพื่อน้อมรำลึกในพระมหากรุณาธิคุณพระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว พระผู้พระราชทานกำเนิดลูกเสือไทยและแสดงความจงรักภักดีต่อพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวประมุขของคณะลูกเสือแห่งชาติ ณ โรงเรียนตากพิทยาคม
![](http://www.secondarytak.go.th/wp-content/uploads/2024/07/449436338_988958773234023_6174442347567907079_n-1076x593.jpg)
วันที่ 28 มิถุนายน 2567 นายสนั่น วงษ์ดี ผู้อำนวยการโรงเรียนผดุงปัญญา มอบหมายให้ นางสาวปวิชญา เป็งแดง และนางสาวณัฐกฤตา นพพคุณากูล นำตัวแทนนักเรียนโรงเรียนผดุงปัญญา เข้าร่วมกิจกรรมค่ายเยาวชนรักษ์พลังงาน (Energy Hackathon Boost Camp) หัวข้อ “การเปลี่ยนผ่านพลังงานสู่สังคมความเป็นกลางทางคาร์บอน Energy Transformation for Carbon Neutral Society” ระหว่างวันที่ 26-28 มิถุนายน 2567 เพื่อเป็นการกระตุ้นจิตสำนึก และสร้างเครือข่ายในการรณรงค์ด้านการอนุรักษ์พลังงานและพลังงานทดแทน ณ โรงแรมเวียงทอง จังหวัดลำปาง